Matsaloli game da abubuwan da hatta injiniyoyi zasu iya fahimta

A cikin sarrafa injina, amfani da belin yana da yawa, amma koyaushe akwai wasu mutane za su yi rashin fahimtar wasu matsaloli a cikin amfani da na'urar, kamar rashin fahimta guda uku da aka gabatar a ƙasa.
Labari na 1: Ba daidai ba ne?
Mutumin da ya gabatar da wannan tambayar yana da ɗan fahimta game da bearings, amma ba shi da sauƙi a amsa wannan tambayar.Dole ne a ce bearings duka daidaitattun sassa ne kuma ba daidaitattun sassa ba.
Tsarin, girman, zane, alamar alama da sauran sassan daidaitattun sassan an daidaita su gaba daya.Yana nufin ɗaukar nau'in nau'in iri ɗaya, tsarin girman iri ɗaya, tare da musanyawa na shigarwa.
Misali, 608 bearings, girmansu na waje shine 8mmx diamita na ciki 22mmx nisa 7mm, wato, bearings 608 da aka saya a SKF da 608 bearings da aka saya a NSK, girman waje ɗaya ne, wato, tsayin daka.
A wannan ma'ana, idan muka ce abin da aka yi shi ne ma'auni, yana nufin kamanni da kai kawai.
Ma'ana ta biyu: bearings ba daidaitattun sassa ba ne.Layer na farko yana nufin cewa, don 608 bearings, girman waje ɗaya ne, na ciki bazai zama iri ɗaya ba!Abin da gaske ke ba da garantin amfani na dogon lokaci su ne sigogin tsarin ciki.

Guda 608 guda ɗaya, ciki na iya bambanta sosai.Misali, izini na iya zama MC1, MC2, MC3, MC4, da MC5, ya danganta da jurewar dacewa;Ana iya yin keji da ƙarfe ko filastik;Madaidaicin na iya zama P0, P6, P5, P4 da sauransu bisa ga manufar zaɓi;Ana iya zaɓar man shafawa daga babban zafin jiki zuwa ƙananan zafin jiki a ɗaruruwan hanyoyi bisa ga yanayin aiki, kuma adadin rufewar mai shima ya bambanta.
A wannan ma'anar, muna cewa ɗaukar nauyi ba daidai ba ne.Dangane da takamaiman yanayin aiki, zaku iya samar da ayyuka daban-daban na bearings 608 don zaɓinku.Don daidaita shi, ya zama dole don ayyana ma'auni (girman, nau'in nau'i, kayan keji, sharewa, man shafawa, adadin rufewa, da dai sauransu).
Kammalawa: Don bearings, dole ne ka ba kawai la'akari da su a matsayin daidaitattun sassa, dole ne mu fahimci ma'anar da ba misali sassa, domin zabar daidai bearings.
Labari na 2: Shin za ku iya ɗaukar shekaru 10?
Misali, idan ka sayi mota, shagon 4S yana sayar da ita kuma masana'anta suna alfahari da garantin shekaru 3 ko kilomita 100,000.Bayan amfani da shi tsawon rabin shekara, sai ka ga taya ya karye kuma ka nemi shagon 4S don biyan diyya.Koyaya, an gaya muku cewa garantin baya rufe shi.An rubuta a fili a cikin littafin garanti cewa garantin shekaru 3 ko kilomita 100,000 yana da sharadi, kuma garantin na ainihin sassan abin hawa ne (injini, akwatin gear, da sauransu).Tayar ku ɓangaren sawa ne kuma baya cikin iyakar garanti.
Ina so in bayyana cewa shekaru 3 ko 100,000 da kuka nema suna da sharadi.Don haka, kuna yawan tambaya "zai iya ɗaukar shekaru 10?"Akwai kuma sharadi.
Matsalar da kuke tambaya ita ce rayuwar sabis na bearings.Don rayuwar sabis na bearings, dole ne ya zama rayuwar sabis a ƙarƙashin wasu yanayin sabis.Ba shi yiwuwa a yi magana game da rayuwar sabis na bearings ba tare da amfani da yanayi ba.Hakazalika, shekarunku 10 kuma ya kamata a canza su zuwa sa'o'i (h) bisa ga takamaiman mitar amfani da samfurin, saboda lissafin rayuwa ba zai iya ƙididdige shekara ba, adadin sa'o'i (H).
Don haka, waɗanne yanayi ake buƙata don ƙididdige rayuwar sabis na bearings?Don ƙididdige rayuwar sabis na bearings, gabaɗaya ya zama dole don sanin ƙarfin ɗaukar nauyi (ƙarfin axial Force Fa da radial force Fr), saurin (yadda sauri don gudu, uniform ko saurin gudu mai canzawa), zazzabi (zazzabi a wurin aiki).Idan madaidaicin buɗaɗɗe ne, kuna buƙatar sanin abin da ake amfani da mai mai mai, tsafta da sauransu.
Tare da waɗannan sharuɗɗa, muna buƙatar lissafin rayuka biyu.
Rayuwa 1: ainihin ƙimar rayuwa ta ɗaukar L10 (kimanin tsawon lokacin ɗaukar gajiyawar abin da ke faruwa)
Ya kamata a fahimci cewa ainihin ƙimar rayuwar bearings shine bincika jimrewar bearings, kuma ana ba da rayuwar ƙididdiga ta 90% aminci gaba ɗaya.Wannan dabara ita kaɗai bazai isa ba, misali, SKF ko NSK na iya ba ku gyare-gyare daban-daban.
Rayuwa ta biyu: matsakaicin rayuwar maiko L50 ( tsawon lokacin da mai zai bushe), tsarin lissafin kowane masana'anta ba iri ɗaya bane.
Haɓaka matsakaicin rayuwar maiko L50 yana ƙayyade rayuwar sabis na ƙarshe na ɗaukar nauyi, komai kyawun ingancinsa, babu mai mai mai (mai yana bushewa), har yaushe zai iya bushe gogayya?Saboda haka, matsakaicin rayuwar maiko L50 ana la'akari da shi azaman rayuwar sabis na ƙarshe na ɗaukar nauyi (bayanin kula: matsakaicin rayuwar maiko L50 shine rayuwar da aka ƙididdige ta hanyar dabarar empirical tare da amincin 50%, wanda shine kawai don tunani kuma yana da babban girma. hankali a cikin ainihin ƙimar gwajin).
Kammalawa: Yaya tsawon lokacin da za a iya amfani da shi ya dogara da ainihin yanayin ɗauka.
Labari na 3: Hannunku suna da karye har suna durkushewa saboda matsi
Matsi a hankali yana da sauƙi don samun sauti mara kyau, yana nuna cewa tabo na ciki, to, ta yaya ake haifar da tabon ciki?
Lokacin da aka saba shigar da na'urar, idan zobe na ciki shine saman mating, to za a danna zobe na ciki, kuma zoben na waje ba zai damu ba, kuma ba za a sami tabo ba.
Amma idan, maimakon yin haka, zoben ciki da na waje sun damu da juna?Wannan yana haifar da shigar Brinell, kamar yadda aka nuna a ƙasa.
Haka ne, kun karanta daidai, irin wannan mummunan gaskiya ne, idan mai ɗaukar ciki da na waje zoben dangi danniya, kawai matsa lamba mai sauƙi, ɗaukar nauyi yana da sauƙi don haifar da lalacewa a saman ƙwallon ƙarfe da filin tsere, sannan kuma samar da sauti mara kyau. .Sabili da haka, duk wani matsayi na shigarwa wanda zai iya yin tasiri na ciki da na waje ya zama ƙarfin dangi na iya haifar da lalacewa a cikin ɗamarar.
Kammalawa: A halin yanzu, kusan kashi 60% na ɗaukar sauti mara kyau yana faruwa ta hanyar lalacewa ta hanyar shigar da bai dace ba.Sabili da haka, maimakon ƙoƙarin nemo matsala na masana'anta, yana da kyau a yi amfani da ƙarfin fasaha na masana'anta don gwada yanayin shigarwa, ko akwai haɗari da haɗarin ɓoye.


Lokacin aikawa: Afrilu-12-2022